News
GC ร่วมงาน “พายเรือเพื่อแม่น้ำสามคลอง” เพื่อสร้างความตระหนักเกี่ยวกับปัญหาขยะในแม่น้ำและทะเล
![](/storage/newsroom/news/2022/06/20220626-1.jpg)
เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2565 GC ได้ร่วมพิธีเปิดงาน “พายเรือเพื่อแม่น้ำสามคลอง” ซึ่งต่อยอดมาจากโครงการ “พายเรือเพื่อเจ้าพระยา เก็บขยะจากปากน้ำโพถึงอ่าวไทย” ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ได้จัดเมื่อปี 2561 และ 2562 โดยการจัดงานในปีนี้เกิดขึ้นจากความร่วมมือระหว่าง อุทยานการเรียนรู้ป๋วย 100 ปี คณะสังคมสงเคราะห์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม กรุงเทพมหานคร จังหวัดนนทบุรี ภาคประชาชน และเครือข่าย เพื่อรณรงค์ให้ทุกภาคส่วนลดทิ้งขยะลงแม่น้ำลำคลองในจังหวัดนนทบุรี ได้แก่ คลองอ้อมนนท์ คลองบางกรวย และคลองบางกอกน้อย โดยการพายเรือเก็บขยะเวลา 1 ชั่วโมงจากทั้ง 3 คลอง สามารถเก็บขยะ ได้จำนวน 221 กิโลกรัม โดยขยะที่พบมากที่สุด ได้แก่ โฟมและขยะขวดพลาสติก ซึ่งจะนำเข้าสู่กระบวนการคัดแยกและรีไซเคิลต่อไป
ทั้งนี้ ดร.ชญาน์ จันทวสุ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ สายงานความยั่งยืนองค์กร ได้ร่วมเสวนาในช่วง “เสวนาสามคลอง : แม่น้ำคลอง และการพัฒนากรุงเทพและนนทบุรีอย่างยั่งยืน” ณ วัดชลอ จังหวัดนนทบุรี โดยดร.ชญาน์ ได้กล่าวว่า GC ได้ยึดมั่นการดำเนินธุรกิจให้เติบโตอย่างยั่งยืน ด้วยความรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อมตามหลัก ESG (Environmental, Social and Governance) โดยการนำหลักเศรษฐกิจหมุนเวียนมาปรับใช้ในองค์กรมากว่าทศวรรษแล้ว อีกทั้ง GC ยังได้ยกระดับการดำเนินงานด้าน Decarbonization ด้วยการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกลดลง 20% ภายในปี 2573 พร้อมมุ่งสู่ Net Zero ภายในปี 2593
นอกจากนี้ ดร.ชญาน์ ยังได้กล่าวเสริมว่า GC มุ่งสร้างจิตสำนึกด้านการใช้ทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทุกภาคส่วน ทั้งภายในและภายนอกองค์กร ผ่านโครงการต่าง ๆ เช่น YOUเทิร์น แพลตฟอร์มบริหารจัดการพลาสติกใช้แล้วอย่างครบวงจรตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ เพื่อนำไปรีไซเคิลหรืออัพไซเคิลยัง ENVICCO โรงงานเม็ดพลาสติกรีไซเคิลของ GC เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีมูลค่าเพิ่มต่อไป นอกจากนี้ GC ได้ต่อยอดโครงการ GC Volunteer ซึ่งปลูกฝังให้พนักงานมีจิตสำนึกสาธารณะในการคัดแยกขยะ โดยการให้ประชาชนมีส่วนร่วม ด้วยการนำพลาสติกใช้แล้ว ทั้งประเภทยืดและแข็ง มาบริจาค ที่ YOUเทิร์น Drop Point ตามจุดต่าง ๆ ในกรุงเทพ และจังหวัดระยอง
News
![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/news/2021/02/20210203-134643-1.jpg)
GC ส่งมอบเครื่องบำบัดอากาศมลพิษและฝุ่นขนาดเล็ก PM2.5 ให้มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ฯ
Read More![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/featured-stories/2021/04/20210419-120421-1.jpg)
‘Upcycling the Oceans, Thailand’ : The first Thailand’s projects that complied with Circular Economy Standard [ The Standard ]
Read More![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/news/2021/04/20210419-070617-1.png)