ข่าวสาร
งานวิ่งสาดศิลป์ Run Fun Art 2018 งานวิ่งรักษ์โลกครั้งแรกในประเทศไทย
Chemistry for Better Living เคมีที่เข้าถึงทุกความสุข เมื่อถ้วย Bio-Cup PBS 20,000 ใบ จะไปอยู่ในมือของเหล่านักวิ่งที่มีใจรักษ์โลกกว่า 5,000 คน ที่เข้าร่วมโครงการ “ศิลปากร ชะอำ มินิ-ฮาล์ฟมาราธอน วิ่งสาดศิลป์ : Run Fun Art 2018” ซึ่งจะจัดขึ้นในวันที่ 30 กันยายน 2561 เป็นครั้งแรกของมหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตสารสนเทศเพชรบุรี โดยมหาวิทยาลัยศิลปากรริเริ่มโครงการ Be Smart Be Green ALL WE CAN DO ที่มีความต้องการให้กิจกรรมวิ่งครั้งนี้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ด้วยแนวคิดของบริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) หรือ GC ที่ว่า GC เป็นเคมีที่เข้าถึงทุกความสุข GC ได้เข้าร่วมโครงการด้วยการสนับสนุนแก้วน้ำไบโอคัพขนาด 20 ออนซ์ จำนวน 20,000 ใบ ผลิตจากกระดาษเคลือบ BioPBS ที่สามารถย่อยสลายได้ในธรรมชาติ และ บริษัท มาวิน พลาสติก จำกัด ที่เป็นลูกค้าของ GC ได้สนับสนุนช้อน ส้อม จำนวน 20,000 คู่ ที่ผลิตจาก PLA ให้กับการวิ่งในครั้งนี้ ซึ่งนับเป็นการจัดวิ่งที่ใช้ผลิตภัณฑ์ที่เป็นมิตรต่อโลก ต่อสิ่งแวดล้อมเป็นครั้งแรกของประเทศไทย
ข่าวสาร
![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/news/2022/09/20220909-1.jpg)
กนอ. จับมือ GC ลงนาม MOU จัดการขยะตามหลักเศรษฐกิจหมุนเวียน มุ่งสู่เป้าหมาย “Net Zero”
อ่านเพิ่มเติม![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/news/2022/07/20220801-091741-1.jpg)
GC และ กลุ่ม ปตท. ผนึกพันธมิตร ภาคการศึกษา ภาครัฐ และภาคเอกชนระดับประเทศ จัดตั้ง “Thailand CCUS Consortium” ตอกย้ำเป้าหมาย Carbon Neutral และ Net Zero ของไทย
อ่านเพิ่มเติม![](https://sustainability.pttgcgroup.com/storage/newsroom/news/2021/04/20210419-310118-1.jpg)